नवी दिल्ली ः मेक इन इंडिया अंतर्गत भारताने मोबाईल ऑपरेटिंग सिस्टीमच्या क्षेत्रातही मोठी कामगिरी केली आहे. केंद्रीय शिक्षण आणि कौशल्य विकास आणि उद्योजकता मंत्री धर्मेंद्र प्रधान आणि केंद्रीय दळणवळण मंत्री अश्विनी वैष्णव यांनी संयुक्तपणे स्वदेशी मोबाइल ऑपरेटिंग सिस्टम ‘BharOS’ ची चाचणी केली. आत्तापर्यंत आम्हाला फक्त Android किंवा iOS ही मोबाईल ऑपरेटिंग सिस्टीम माहीत होती. आपण त्यामध्येच कार्य करीत होतो. आता आपल्याला Android मोबाईल ऑपरेटिंग सिस्टीमला पर्याय मिळणार आहे. आज मेक इन इंडिया अंतर्गत भारताने मोबाईल ऑपरेटिंग सिस्टीमच्या क्षेत्रातही मोठी कामगिरी केली आहे. आज केंद्रीय शिक्षण आणि कौशल्य विकास आणि उद्योजकता मंत्री धर्मेंद्र प्रधान आणि केंद्रीय दळणवळण मंत्री अश्विनी वैष्णव यांनी संयुक्तपणे स्वदेशी मोबाइल ऑपरेटिंग सिस्टम ‘BharOS’ ची चाचणी केली. BharOS म्हणजे काय, ते कसे काम करते आणि त्याचा काय फायदा होतो, या सर्व बाबी आपण आज जाणून घेणार आहोत.

BharOS म्हणजे काय : BharOS ही एक नवीन स्वदेशी मोबाईल ऑपरेटिंग सिस्टीम आहे. ही ऑपरेटिंग सिस्टीम J&K Operations या IIT मद्रासच्या incubated फर्मने तयार केली आहे. आत्तापर्यंत, Apple व्यतिरिक्त, जवळजवळ सर्व स्मार्टफोन्समध्ये Android ऑपरेटिंग सिस्टीम वापरत होते. मात्र आता BharOS ऑपरेटिंग सिस्टमचा भारतातील 100 कोटी स्मार्टफोन वापरकर्त्यांना फायदा होणार आहे. यामुळे स्मार्टफोनमधील परदेशी ऑपरेटिंग सिस्टिमवरील अवलंबित्व कमी होण्यास मदत होईल.

BharOS आहे अधिक सुरक्षित : विकासकांनी म्हटले आहे की, BharOS वैशिष्ट्ये आणि सुरक्षिततेच्या बाबतीत Android आणि iOS दोन्हीपेक्षा चांगले आहे. Android प्रमाणे, BharOS देखील ‘नेटिव्ह ओव्हर द एअर’ (NOTA) अद्यतने ऑफर करते, याचा अर्थ सॉफ्टवेअर अद्यतने स्वयंचलितपणे डिव्हाइसवर डाउनलोड आणि स्थापित केली जातील.

का विशेष आहे BharOS सिस्टीम : तांत्रिकदृष्ट्या, BharOS हे Android पेक्षा फारसे वेगळे नाही. भारत सरकारच्या अनुदानित प्रकल्प, BharOS ही AOSP (Android ओपन सोर्स प्रोजेक्ट) आधारित ऑपरेटिंग सिस्टम आहे. हे व्यावसायिक ऑफ-द-शेल्फ हँडसेटवर स्थापित केले जाऊ शकते. Android च्या विपरीत, त्यात डीफॉल्ट Google ॲप्स किंवा सेवा नाहीत, याचा अर्थ वापरकर्त्यांना ते अपरिचित किंवा विश्वास नसलेले ॲप्स निवडण्याची सक्ती केली जाणार नाही. BharOS कोणत्याही पूर्व-निर्मित अनुप्रयोगांसह येत नाही. कोणतेही प्री-इंस्टॉल केलेले ॲप्लिकेशन नसल्यामुळे, वापरकर्ते त्यांच्या आवडीचे ॲप डाउनलोड करू शकतील. यामुळे वापरकर्त्यांना त्यांच्या गरजा पूर्ण करणारे ॲप्स निवडण्यासाठी अधिक नियंत्रण, स्वातंत्र्य आणि लवचिकता मिळेल, असा संस्थेचा दावा आहे.

‘आत्मनिर्भर भारत’चे उदाहरण : BharOS, ज्याला ‘भरोसा’ म्हणूनही ओळखले जाते, ही एक स्वदेशी मोबाइल ऑपरेटिंग सिस्टम आहे. पंतप्रधान मोदींच्या ‘आत्मनिर्भर भारत’ या संकल्पनेनुसार ही ऑपरेटिंग सिस्टीम तयार करण्यात आली आहे. आज चाचणीच्या निमित्ताने केंद्रीय दळणवळण मंत्री अश्विनी वैष्णव म्हणाले की, ही एक नवीन सुरुवात आहे, आता थांबण्याची गरज नाही. आजचे पाऊल सॉफ्टवेअर क्षेत्रातील मोठी पोकळी भरून काढेल. दुसरीकडे, केंद्रीय शिक्षण आणि कौशल्य विकास आणि उद्योजकता मंत्री धर्मेंद्र प्रधान म्हणाले की, सरकार अशा तंत्रज्ञानाला चालना देण्यासाठी धोरणांमध्ये बदल करण्यावर काम करत आहे. असे तंत्रज्ञान गरिबांना अनेक प्रकारे मदत करेल. भारतातील मजबूत, स्वदेशी, स्वावलंबी डिजिटल पायाभूत सुविधांचे पंतप्रधान मोदींचे स्वप्न पूर्ण करण्याच्या दिशेने हा एक महत्त्वाचा उपक्रम आहे.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *